ક્ષત્રિય સમાજે તેની કુલ પરંપરાઓ અને અધિકારોને ભૂલવા ન જોઈએ : શ્રીજી અરવિંદસિંહ મેવાડ

ક્ષત્રિય સમાજે તેની કુલ પરંપરાઓ અને અધિકારોને ભૂલવા ન જોઈએ : શ્રીજી અરવિંદસિંહ મેવાડ
Spread the love

અખિલ ભારતીય ક્ષત્રિય મહાસભા 1897 દ્વારા ગુજરાતના કચ્છમાં  રાજવંશના ત્રીજા પૂર્વ શાસક ભગવાન શ્રી કૃષ્ણના વંશજ 85 વર્ષીય મહારાવ પ્રાગમલ (ત્રીજા) ના કોરોનથી અવસાન થયા પર ઝૂમ મીટિંગ દ્વારા  એક શોક સભાનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. મહારાવ પ્રગમલે એવી ઇચ્છા વ્યક્ત કરી હતી કે તેમના પછી તે રાજગાદીનો કોઈ મહારાવ નહીં હોય. તેમના વિષે શોક સભામાં શ્રીજી અરવિંદસિંહ મેવાડે કહ્યું કે રાજા મહારાજાની પરંપરા વ્યક્તિગત બંધારણથી ચાલતી આવી છે તેથી આવી ઘોષણા કરવી તે તેમના નિયંત્રણમાં નહોતી. આપણે આપણી સનાતન વ્યક્તિગત પરંપરાનું પાલન કરવું જોઈએ કારણ કે આ પદ ઉપાધિ અને પરંપરાઓને આગળ વધારવા માટે, પૂર્વજોએ અપૂર્વ બલિદાન આપ્યા હતા.તેમના માધ્યમથી આગામી પેઠી સામાજિક જવાબદારી અને સંપૂર્ણ પરંપરા સ્થાનાંતરિત કરવામાં આવે છે.તેથી વંશને અવરોધવું યોગ્ય નથી.

ક્ષત્રિય સમાજમાં આ પ્રકારની પરંપરા વિશે વિચારો.કારણ કે આ નિધિ એવી નથી કે તે ત્રણ વ્યક્તિઓની સમિતિને સોંપવામાં આવે. ભૌતિક સંપત્તિનું વિતરણ થતું આવ્યું છે પરંતુ કુટુંબની ઓળખાણ ભંડોળમાંથી તેને અખંડ બનાવવાની અમારી જરૂરિયાત અને જવાબદારી પણ છે. મહાસભા પ્રમુખ રાજા માનવેન્દ્ર સિંહ (પૂર્વ સાંસદ મથુરા) વાગનેર કેસરીસિંહ મહારાજ જસપુર દેવવ્રતસિંહ સિરોહી હેમેન્દ્રસિંહ જેસલમેર રણસિંહ જુદેવ અનિરુદ્રસિંહ સતીષચંદ્ર દેવડા તમિલનાડુ સભા અધ્યક્ષ ડો.ગુણા ઋષિરાજસિંહ આરતી સિંહ ગુજરાત આશુતોષસિંહ સિસોદિયાએ પણ શ્રધ્ધાંજલિ આપતી વખતે આ વિચારને સમર્થન આપ્યું કે વંશ ને સમાપ્ત નથી કરી શકતો  તેથી સમાજ તેના પર વિચાર કરશે. કચ્છભુજમાં આવેલા ભૂકંપ સમયે મહારાવ પ્રાગમલે અન્નના ભંડાર રહેવાની વ્યવસ્થા કરી ને આ સંકટથી અસરગ્રસ્ત લોકોની મદદ કરી હતી. તે પણ એક વાત છે કે તેમની પત્ની પ્રીતિ દેવી (રાજકુમારી ત્રિપુરા) પણ કોરોનાથી પીડિત છે અને તેની સારવાર ચાલી રહી છે.

Right Click Disabled!